Đoàn Luật Sư Thành Phố Hà Nội TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG
Hotline 1900 6280

Về hưu được tính mức hưởng lương hưu như thế nào?

Đăng lúc: Chủ nhật - 15/04/2018 06:15 - Người đăng bài viết: Vũ Văn Toàn
Về hưu được tính mức hưởng lương hưu như thế nào? Tôi làm kế toán tại một công ty từ năm 1991, đóng bảo hiểm liên tục cho đến nay. Đến hết tháng 11/2017, tôi đủ 55 tuổi và muốn nghỉ hưu. Xin hỏi, tôi nghỉ hưu ở tuổi này thì tính lương hưu thế nào?
Điều 54 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện hưởng lương hưu như sau:
“Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này, khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên thì được hưởng lương hưu nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;
b) Nam từ đủ 55 tuổi đến đủ 60 tuổi, nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên;
c) Người lao động từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên mà trong đó có đủ 15 năm làm công việc khai thác than trong hầm lò;
d) Người bị nhiễm HIV/AIDS do tai nạn rủi ro nghề nghiệp”.
Theo quy định trên, khi bạn có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên sẽ được hưởng lương hưu, nếu đủ 55 tuổi.
Trong trường hợp này, mặc dù bạn đã đóng bảo hiểm xã hội 26 năm nhưng do chưa đủ 55 tuổi nên chưa đủ điều kiện để hưởng lương hưu. Nếu bạn chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần thì theo quy định tại Điều 61 của Luật này, bạn được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội và chờ đến khi đủ 55 tuổi để được nhận lương hưu hàng tháng.
Mức hưởng lương hưu
Đến hết tháng 11 năm nay bạn đủ 55 tuổi. Do vậy, theo quy định tại Điều 56 của Luật này, mức lương hưu hàng tháng của bạn "được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 62 của Luật này tương ứng với 15 năm đóng bảo hiểm xã hội, sau đó cứ thêm mỗi năm thì tính thêm 2% đối với nam và 3% đối với nữ; mức tối đa bằng 75%”.
Vì bạn đã đóng bảo hiểm xã 26 năm liên tục từ năm 1991 do đó theo quy định trên, mức lương hưu hàng tháng của bạn khi bạn đủ tuổi hưởng lương hưu bằng 75% bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 5 năm cuối trước khi bạn nghỉ hưu.

HÃY GỌI 1900 6280
ĐỂ NGHE LUẬT SƯ TƯ VẤN

Nội dung tư vấn trên website chỉ mang tính tham khảo, cần Luật sư tư vấn chi tiết quý khách vui lòng gọi 1900 6280
 

Để nghe Luật sư tư vấn

19006280

Trước hết Công ty Luật Bách Dương xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng nhất!Với khẩu hiệu "An toàn pháp lý - Nền tảng thành công!" Trong quá trình hoạt động chúng tôi đã nhận được nhiều sự tin tưởng từ các quý khách hàng trên phạm vi cả nước. Tuy nhiên một số thông tin chi tiết và các loại hình dịch vụ pháp lý được Công ty chúng tôi cung cấp thì không phải khách hàng nào cũng biết đến,...

Chi tiết