Đoàn Luật Sư Thành Phố Hà Nội TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG
Hotline 1900 6280

Thủ tục ủy quyền sử dụng nhà cho người khác

Đăng lúc: Thứ sáu - 20/04/2018 15:52 - Người đăng bài viết: Vũ Kiều Trang
Thủ tục ủy quyền sử dụng nhà cho người khác ? Tôi đang sống ở Hà Nội nhưng mua một căn nhà tại Sài Gòn và muốn ủy quyền cho em họ sử dụng. Xin hỏi thủ tục thế nào? Người được giao sử dụng có quyền gì?
Theo quy định tại Điều 562 Bộ luật dân sự năm 2015, “Hợp đồng ủy quyền là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên được ủy quyền có nghĩa vụ thực hiện công việc nhân danh bên ủy quyền, còn bên được ủy quyền chỉ phải trả thù lao, nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định”.
Bên cạnh đó, Điều 155 Luật nhà ở năm 2014 cũng quy định về nội dung ủy quyền quản lý nhà ở như sau: “1Ủy quyền quản lý nhà ở là việc chủ sở hữu nhà ở ủy quyền cho tổ chức, cá nhân khác thực hiện các quyền và nghĩa vụ của chủ sở hữu nhà ở trong việc quản lý, sử dụng nhà ở trong thời hạn được ủy quyền. Việc ủy quyền quản lý nhà ở chỉ được thực hiện đối với nhà ở có sẵn.
2. Nội dung, thời hạn ủy quyền quản lý, sử dụng nhà ở do các bên thỏa thuận và được ghi trong hợp đồng ủy quyền; nếu các bên không có thỏa thuận về thời hạn ủy quyền thì hợp đồng ủy quyền có hiệu lực 01 năm, kể từ ngày ký hợp đồng ủy quyền.”.
Như vậy, việc ủy quyền quản lý nhà ở về bản chất quyền sở hữu tài sản vẫn thuộc về bên ủy quyền, người được ủy quyền chỉ có trách nhiệm trong việc quản lý nhà. Ủy quyền quản lý nhà ở là một quan hệ dân sự và nội dung quan hệ này sẽ do các bên tự thỏa thuận. Nếu thỏa thuận giữa các bên đáp ứng được các yêu cầu về điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự thì được pháp luật công nhận (như chủ thể tham gia có năng lực hành vi dân sự; mục đích và nội dung không trái đạo đức xã hội, không vi phạm điều cấm của pháp luật và người tham gia giao dịch hoàn toàn tự nguyện).
Để mọi người cảm thấy thoải mái về mặt pháp lý, khi làm hợp đồng, bạn có thể thỏa thuận người sử dụng có quyền sử dụng, quản lý, sửa chữa, thay mặt cho bên ủy quyền nhận Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà và quyền sử dụng đất… Khi làm hợp đồng ủy quyền, hai bên cần nêu rõ phạm vi ủy quyền và thời hạn ủy quyền vì nếu không thỏa thuận về thời hạn thì theo quy định của pháp luật, hợp đồng uỷ quyền chỉ có hiệu lực một năm.
Về thủ tục: Hiện nay, trong phần quy định về hợp đồng ủy quyền, Bộ luật Dân sự 2015 không có quy định bắt buộc về việc phải công chứng hợp đồng ủy quyền. Trong Luật Công chứng số 82/2006/QH11 có hiệu lực từ ngày 1/7/2007 cũng không có quy định cụ thể về nội dung này. Chỉ đến khi Luật Công chứng mới số 53/2014/QH13 ban hành ngày 20/6/2014 và có hiệu lực từ ngày 1/1/2015 thì việc công chứng hợp đồng ủy quyền được quy định cụ thể tại Điều 55. Tuy nhiên trên thực tế, từ trước đến nay, các hợp đồng ủy quyền đều phải công chứng mới có giá trị pháp lý. Bởi vậy để làm bản hợp đồng ủy quyền quản lý ngôi nhà tại TP HCM, các bạn phải đến phòng (hoặc văn phòng) công chứng để lập và công chứng hợp đồng ủy quyền.
Theo quy định tại khoản 2 Điều 55 Luật Công chứng mới số 53/2014/QH13 có hiệu lực từ ngày 1/1/2015: “Trong trường hợp bên ủy quyền và bên được ủy quyền không thể cùng đến một tổ chức hành nghề công chứng thì bên ủy quyền yêu cầu tổ chức hành nghề công chứng nơi họ cư trú công chứng hợp đồng ủy quyền; bên được ủy quyền yêu cầu tổ chức hành nghề công chứng nơi họ cư trú công chứng tiếp vào bản gốc hợp đồng ủy quyền này, hoàn tất thủ tục công chứng hợp đồng ủy quyền”.

HÃY GỌI 1900 6280
ĐỂ NGHE LUẬT SƯ TƯ VẤN

Nội dung tư vấn trên website chỉ mang tính tham khảo, cần Luật sư tư vấn chi tiết quý khách vui lòng gọi 1900 6280
 

Để nghe Luật sư tư vấn

19006280

Trước hết Công ty Luật Bách Dương xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng nhất!Với khẩu hiệu "An toàn pháp lý - Nền tảng thành công!" Trong quá trình hoạt động chúng tôi đã nhận được nhiều sự tin tưởng từ các quý khách hàng trên phạm vi cả nước. Tuy nhiên một số thông tin chi tiết và các loại hình dịch vụ pháp lý được Công ty chúng tôi cung cấp thì không phải khách hàng nào cũng biết đến,...

Chi tiết