Đoàn Luật Sư Thành Phố Hà Nội TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG
Hotline 1900 6280

Rút đơn bãi nại có được miễn hình phạt tù khi đã đền bù thiệt hại?

Đăng lúc: Chủ nhật - 29/04/2018 17:47 - Người đăng bài viết: Vũ Văn Toàn
Rút đơn bãi nại có được miễn hình phạt tù khi đã đền bù thiệt hại? Do túng quẫn vì nợ 100 triệu đồng chơi cờ bạc, chồng tôi đã lẻn vào nhà dân lấy trộm 20 triệu đồng và 2 cây vàng. Anh ấy sau đó bị công an phát hiện. Nhà bị trộm đề nghị bồi thường 90 triệu thì sẽ bãi đơn, chồng tôi sẽ không bị toà án xét xử nữa. Xin hỏi có đúng là khi chúng tôi đưa tiền thì moi chuyện sẽ được xử lý như vậy không?
Theo quy định tại Điều 173 của Bộ luật hình sự sửa đổi bổ sung năm 2017 về tội Trộm cắp tài sản: "2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị phạt tù từ 2 năm đến 7 năm
c) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;".
Theo thông tin mà bạn cung cấp, giá trị tài sản mà chồng bạn trộm cắp là 20 triệu đồng và 2 cây vàng (trị giá khoảng trên 60 triệu đồng) chồng bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Khoản 2 Điều 173 với mức hình phạt tù từ 2 năm đến 7 năm.
Về truy cứu trách nhiệm hình sự
Theo quy định tại Điều 155 Bộ luật tố tụng hình sự năm 2015 về khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của người bị hại:
Điều 155. Khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của bị hại
1. Chỉ được khởi tố vụ án hình sự về tội phạm quy định tại khoản 1 các điều 134, 135, 136, 138, 139, 141, 143, 155, 156 và 226 của Bộ luật hình sự khi có yêu cầu của bị hại hoặc người đại diện của bị hại là người dưới 18 tuổi, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất hoặc đã chết.
2. Trường hợp người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu thì vụ án phải được đình chỉ, trừ trường hợp có căn cứ xác định người đã yêu cầu rút yêu cầu khởi tố trái với ý muốn của họ do bị ép buộc, cưỡng bức thì tuy người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu, Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án vẫn tiếp tục tiến hành tố tụng đối với vụ án.
3. Bị hại hoặc người đại diện của bị hại đã rút yêu cầu khởi tố thì không có quyền yêu cầu lại, trừ trường hợp rút yêu cầu do bị ép buộc, cưỡng bức.
Như vậy, tội trộm cắp tài sản quy định tại Điều 138 Bộ luật hình sự không thuộc trường hợp khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của người bị hại đã được liệt kê tại Điều 105 của Bộ luật tố tụng hình sự. Do vậy cơ quan điều tra sẽ khởi tố vụ án hình sự mà không phụ thuộc vào yêu cầu của người bị hại. Trường hợp gia đình bị trộm cắp rút đơn tố cáo thì chồng bạn vẫn bị truy cứu trách nhiệm hình sự.
Khi gia đình bạn bồi thường thiệt hại cho gia đình bị trộm cắp thì chồng bạn sẽ được hưởng tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự được quy định tại điểm b khoản 1 Điều 51 của Bộ luật hình sự là "Người phạm tội tự nguyện sửa chữa, bồi thường thiệt hại, khắc phục hậu quả".
Theo quy định tại của Bộ luật hình sự, khi quyết định hình phạt, toà án sẽ căn cứ vào quy định của Bộ luật hình sự, cân nhắc tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội của hành vi phạm tội, nhân thân người phạm tội, các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự để quyết định hình phạt.

HÃY GỌI 1900 6280
ĐỂ NGHE LUẬT SƯ TƯ VẤN

Nội dung tư vấn trên website chỉ mang tính tham khảo, cần Luật sư tư vấn chi tiết quý khách vui lòng gọi 1900 6280
 

Để nghe Luật sư tư vấn

19006280

Trước hết Công ty Luật Bách Dương xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng nhất!Với khẩu hiệu "An toàn pháp lý - Nền tảng thành công!" Trong quá trình hoạt động chúng tôi đã nhận được nhiều sự tin tưởng từ các quý khách hàng trên phạm vi cả nước. Tuy nhiên một số thông tin chi tiết và các loại hình dịch vụ pháp lý được Công ty chúng tôi cung cấp thì không phải khách hàng nào cũng biết đến,...

Chi tiết