Đoàn Luật Sư Thành Phố Hà Nội TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG
Hotline 1900 6280

Quan hệ tình cảm với bạn gái vừa tròn 16 tuổi có bị khép tội hiếp dâm?

Đăng lúc: Thứ năm - 03/05/2018 12:53 - Người đăng bài viết: Vũ Văn Toàn
Quan hệ tình cảm với bạn gái vừa tròn 16 tuổi có bị khép tội hiếp dâm? Tôi 30 tuổi, sau khi chia tay bạn gái vì buồn quá đã tìm đến trang web kết bạn. Tại đây, tôi làm quen với một cô gái sau vài lần đi chơi thì quan hệ tình dục. Mỗi khi gần gũi, tôi đều tặng cô ấy một vài món đồ. Sau đó cô ta liên tục đòi tôi mua tặng những món đồ đắt tiền. Một lần do tôi không đồng ý, "người đẹp" dọa sẽ báo công an về việc tôi quan hệ với người chưa thành niên, lúc này mới biết cô ta vừa tròn 16 tuổi. Xin hỏi nếu bị tố cáo, tôi có bị đi tù không?
Pháp luật hiện hành nghiêm cấm hành vi giao cấu với trẻ em dưới 16 tuổi - ngay cả khi có sự đồng thuận. Theo đó, nếu quan hệ với người chưa đủ 16 tuổi thì dù có sự đồng thuận, người thực hiện hành vi giao cấu vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự về tội Giao cấu với trẻ em theo quy định tại Điều 145 Bộ luật Hình sự 2015.
Đối chiếu với trường hợp của bạn, vì Bộ luật Hình sự hiện hành không quy định tội danh trong trường hợp giao cấu với người từ đủ 16 tuổi trở lên khi có sự đồng thuận; do đó, nếu cô gái kia đồng ý cho bạn quan hệ thì bạn không phải chịu trách nhiệm hình sự về tội Giao cấu với trẻ em.
Theo thông tin bạn cung cấp, cô gái kia đã tròn 16 tuổi nên không còn được coi là trẻ em. Tuy nhiên, cần phải chú ý rằng quan hệ đồng thuận ở đây không phải là hành vi mua, bán dâm.
Điều 3, Pháp lệnh phòng, chống mại dâm năm 2003 giải thích về hành vi mua bán dâm như sau:
“1. Bán dâm là hành vi giao cấu của một người với người khác để được trả tiền hoặc lợi ích vật chất khác.
2. Mua dâm là hành vi của người dùng tiền hoặc lợi ích vật chất khác trả cho người bán dâm để được giao cấu.
3. Mại dâm là hành vi mua dâm, bán dâm…”
Như vậy, mặc dù bạn không phải chịu trách nhiệm hình sự về “Tội giao cấu với trẻ em” vì cô gái kia đã tròn 16 tuổi. Tuy nhiên, theo như quy định của Pháp lệnh phòng, chống mại dâm năm 2003 vừa trích dẫn ở trên, việc giao cấu giữa bạn và cô gái kia có dấu hiệu của hành vi mua dâm. Do đó, nếu cô gái kia tố cáo hành vi của bạn với cơ quan có thẩm quyền thì bạn có thể bị xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự về “Tội mua dâm người chưa thành niên”.
Về xử phạt hành chính: Theo quy định tại Điều 22 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013, người có hành vi mua dâm sẽ bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.
Về xử lý hình sự: Điều 329 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017) quy định về Tội mua dâm người dưới 18 tuổi được quy định tại Điều 329  như sau:
“1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mua dâm người dưới 18 tuổi trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều 142 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:
a) Mua dâm 02 lần trở lên;
b) Mua dâm người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi;
c) Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%.
3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:
a) Phạm tội 02 lần trở lên đối với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi;
b) Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên.
4. Người phạm tội còn bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.”
Tuy nhiên, việc có xử phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự bạn về “Tội mua dâm người dưới 18 tuổi” hay không cũng còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác như cô gái kia có phải là người chuyên bán dâm không? Việc bạn “tặng cô ấy một vài món đồ” là do bạn tự nguyện hay cô gái kia đòi hỏi? Có sự thỏa thuận về trao đổi tiền hoặc lợi ích vật chất khác trước khi quan hệ với nhau hay không?…

HÃY GỌI 1900 6280
ĐỂ NGHE LUẬT SƯ TƯ VẤN

Nội dung tư vấn trên website chỉ mang tính tham khảo, cần Luật sư tư vấn chi tiết quý khách vui lòng gọi 1900 6280
 

Để nghe Luật sư tư vấn

19006280

Trước hết Công ty Luật Bách Dương xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng nhất!Với khẩu hiệu "An toàn pháp lý - Nền tảng thành công!" Trong quá trình hoạt động chúng tôi đã nhận được nhiều sự tin tưởng từ các quý khách hàng trên phạm vi cả nước. Tuy nhiên một số thông tin chi tiết và các loại hình dịch vụ pháp lý được Công ty chúng tôi cung cấp thì không phải khách hàng nào cũng biết đến,...

Chi tiết