Đoàn Luật Sư Thành Phố Hà Nội TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG
Hotline 1900 6280

Pháp luật quy định thế nào về chế độ thai sản

Đăng lúc: Thứ sáu - 11/05/2018 03:45 - Người đăng bài viết: Vũ Kiều Trang
Pháp luật quy định thế nào về chế độ thai sản? Thời gian nghỉ thai sản là bao lâu và được hưởng những khoản gì với mức thế nào
Ngày 18/6, Quốc hội đã thông qua Bộ luật Lao động năm 2012 thay thế cho Bộ luật Lao động năm 1995. Bộ luật Lao động năm 2012 có hiệu lực thi hành từ ngày 1/5/2013. Một trong các điểm mới của luật này là thời gian nghỉ thai sản của lao động nữ. Theo đó, thời gian nghỉ thai sản của lao động nữ được tăng lên từ 4 tháng thành 6 tháng. Toàn bộ thời gian nghỉ thai sản được bảo hiểm xã hội chi trả.
Đối với trường hợp sinh con trước ngày Bộ luật Lao động năm 2012 có hiệu lực, mà đến ngày 1/5/2013 vẫn đang trong thời gian nghỉ sinh con theo luật cũ (4 tháng), theo quy định tại Điều 240 Bộ luật lao động năm 2012, người lao động sẽ được nghỉ thêm 2 tháng và 2 tháng nghỉ thêm này cũng được bảo hiểm xã hội chi trả như đối với các trường hợp sinh con sau ngày 1/5/2013.
Việc tăng thêm thời gian nghỉ thai sản cho lao động nữ đã được luật quy định, do vậy mọi cơ quan, tổ chức, cá nhân sử dụng lao động phải nghiêm chỉnh chấp hành quy định này. Tuy nhiên, cũng có thể có trường hợp người sử dụng lao động không biết hoặc biết nhưng cố tình không thực hiện. Do vậy, trường hợp người lao động không được người sử dụng lao động cho nghỉ đủ 6 tháng có quyền khiếu nại đến người sử dụng lao động hoặc đề nghị tổ chức công đoàn (nếu có) hoặc phòng lao động thương binh và xã hội quận, huyện có biện pháp yêu cầu người sử dụng lao động thực hiện đúng quy định của pháp luật.
Về mức hưởng chế độ thai sản, theo quy định tại Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, lao động nữ được 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc.
Ngoài ra, người lao động nữ còn được trợ cấp một lần khi sinh con bằng hai tháng lương tối thiểu chung.
Đối với chi phí khám chữa bệnh, sinh con theo quy định tại Điểu 22 Luật bảo hiểm y tế, người lao động được bảo hiểm y tế chi trả 80% chi phí và họ phải chịu 20% chi phí.

HÃY GỌI 1900 6280
ĐỂ NGHE LUẬT SƯ TƯ VẤN

Nội dung tư vấn trên website chỉ mang tính tham khảo, cần Luật sư tư vấn chi tiết quý khách vui lòng gọi 1900 6280
 

Để nghe Luật sư tư vấn

19006280

Trước hết Công ty Luật Bách Dương xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng nhất!Với khẩu hiệu "An toàn pháp lý - Nền tảng thành công!" Trong quá trình hoạt động chúng tôi đã nhận được nhiều sự tin tưởng từ các quý khách hàng trên phạm vi cả nước. Tuy nhiên một số thông tin chi tiết và các loại hình dịch vụ pháp lý được Công ty chúng tôi cung cấp thì không phải khách hàng nào cũng biết đến,...

Chi tiết