Đoàn Luật Sư Thành Phố Hà Nội TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG
Hotline 1900 6280

Nhận bảo hiểm xã hội một lần khi ra nước ngoài định cư

Đăng lúc: Thứ ba - 22/05/2018 05:42 - Người đăng bài viết: Vũ Kiều Trang
Nhận bảo hiểm xã hội một lần khi ra nước ngoài định cư. Cho em hỏi về cách xin lãnh bảo hiểm xã hội một lần với lý do đi định cư nước ngoài. Trước đó, em có thể xin nghỉ việc và lãnh bảo hiểm thất nghiệp đồng thời nộp hồ sơ xin lãnh bảo hiểm xã hội một lần được không?
Bảo hiểm xã hội một lần
Căn cứ điều 60 Luật bảo hiểm xã hội 2014:
“1. Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Luật này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:…
b) Ra nước ngoài để định cư;…..”
Như vậy, “ra nước ngoài để định cư” là một căn cứ hưởng bảo hiểm xã hội một lần.
Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo khoản 2 điều này như sau:
“2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:
a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;
b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;
c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.”
Bảo hiểm thất nghiệp
Bạn có thể nộp hồ sơ xin hưởng bảo hiểm thất nghiệp khi có đủ các điều kiện quy định tại điều 49 Luật việc làm 2014:
“Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:
1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:
a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;
b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;
2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;”
Để được hưởng bảo hiểm thất nghiệp, bạn cần phải đáp ứng các điều kiện sau:
- Không đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật và không thuộc trường hợp đang hưởng lương hưu hay trợ cấp mất sức lao động hàng tháng
- Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp thuộc một trong hai trường hợp sau:
+ Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấp dứt hợp đồng lao động đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng có thời hạn từ 12 tháng trở lên.
+ Hoặc đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với loại hợp đồng có thời hạn từ đủ ba tháng đến dưới 12 tháng.
Về mức hưởng, thời gian hưởng, thời điểm hưởng được quy định tại điều 50 luật việc làm 2013 như sau:
“1. Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 05 lần mức lương cơ sở đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động đối với người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.
2. Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng.
3. Thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính từ ngày thứ 16, kể từ ngày nộp đủ hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này.”
Như vậy, nếu bạn đáp ứng được các điều kiện về căn cứ và thời gian đóng bảo hiểm như trên thì có thể đồng thời hưởng bảo hiểm thất nghiệp và bảo hiểm xã hội một lần.

HÃY GỌI 1900 6280
ĐỂ NGHE LUẬT SƯ TƯ VẤN

Nội dung tư vấn trên website chỉ mang tính tham khảo, cần Luật sư tư vấn chi tiết quý khách vui lòng gọi 1900 6280
 

Để nghe Luật sư tư vấn

19006280

Trước hết Công ty Luật Bách Dương xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng nhất!Với khẩu hiệu "An toàn pháp lý - Nền tảng thành công!" Trong quá trình hoạt động chúng tôi đã nhận được nhiều sự tin tưởng từ các quý khách hàng trên phạm vi cả nước. Tuy nhiên một số thông tin chi tiết và các loại hình dịch vụ pháp lý được Công ty chúng tôi cung cấp thì không phải khách hàng nào cũng biết đến,...

Chi tiết