Đoàn Luật Sư Thành Phố Hà Nội TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG
Hotline 1900 6280

Người ngược đãi chồng có được hưởng di sản thừa kế hay không

Đăng lúc: Thứ sáu - 04/05/2018 04:43 - Người đăng bài viết: Vũ Kiều Trang
Người ngược đãi chồng có được hưởng di sản thừa kế hay không? Do mẹ tôi mất sớm nên bố lấy vợ hai. Khi ông đau ốm thường xuyên bị bà ngược đãi, mắng chửi. Nay bố tôi chết, bà đòi quyền được hưởng thừa kế di sản. Việc cư xử không có tình người của bà vợ hai với bố tôi như vậy thì bà có quyền đòi thừa kế không?
Khoản 1 Điều 621 Bộ luật dân sự 2015 quy định những người không được quyền hưởng di sản:
“1. Những người sau đây không được quyền hưởng di sản:
a) Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe hoặc về hành vi ngược đãi nghiêm trọng, hành hạ người để lại di sản, xâm phạm nghiêm trọng danh dự, nhân phẩm của người đó;
b) Người vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ nuôi dưỡng người để lại di sản;
c) Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng người thừa kế khác nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ phần di sản mà người thừa kế đó có quyền hưởng;
d) Người có hành vi lừa dối, cưỡng ép hoặc ngăn cản người để lại di sản trong việc lập di chúc; giả mạo di chúc, sửa chữa di chúc, hủy di chúc, che giấu di chúc nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ di sản trái với ý chí của người để lại di sản.”
Đồng thời, khoản 2 Điều 621 quy định: “ Những người quy định tại khoản 1 Điều này vẫn được hưởng di sản, nếu người để lại di sản đã biết hành vi của những người đó, nhưng vẫn cho họ hưởng di sản theo di chúc.”.
Như vậy, trong trường hợp bố bạn không để lại di chúc mà có đủ căn cứ để xác định mẹ kế bạn đã “vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ nuôi dưỡng người để lại di sản” thì bà không được hưởng thừa kế theo pháp luật.
Trường hợp bố bạn biết rõ mẹ kế bạn đối xử không tốt với mình nhưng vẫn để lại di chúc và cho bà được hưởng thừa kế phần di sản của mình thì theo quy định tại khoản 2 Điều 621 nói trên ý nguyện của người quá cố vẫn được thực thi.

HÃY GỌI 1900 6280
ĐỂ NGHE LUẬT SƯ TƯ VẤN

Nội dung tư vấn trên website chỉ mang tính tham khảo, cần Luật sư tư vấn chi tiết quý khách vui lòng gọi 1900 6280
 

Để nghe Luật sư tư vấn

19006280

Trước hết Công ty Luật Bách Dương xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng nhất!Với khẩu hiệu "An toàn pháp lý - Nền tảng thành công!" Trong quá trình hoạt động chúng tôi đã nhận được nhiều sự tin tưởng từ các quý khách hàng trên phạm vi cả nước. Tuy nhiên một số thông tin chi tiết và các loại hình dịch vụ pháp lý được Công ty chúng tôi cung cấp thì không phải khách hàng nào cũng biết đến,...

Chi tiết