Đoàn Luật Sư Thành Phố Hà Nội TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG
Hotline 1900 6280

Người Việt nam được chuyển tối đa bao nhiêu tiền ra nước ngoài?

Đăng lúc: Thứ sáu - 04/05/2018 23:21 - Người đăng bài viết: Vũ Văn Toàn
Người Việt nam được chuyển tối đa bao nhiêu tiền ra nước ngoài? Pháp luật Việt Nam quy định thế nào về việc người Việt Nam được chuyển tiền ra nước ngoài hoặc mở tài khoản gửi tiền ở nước ngoài? Tôi muốn hỏi cá nhân là công dân Việt Nam được chuyển tối đa bao nhiêu tiền ra nước ngoài?
Điều 7 Nghị định 70/2014/NĐ-CP hướng dẫn pháp lệnh ngoại hối quy định các trường hợp được chuyển tiền ra nước ngoài gồm:
"1. Người cư trú là tổ chức được thực hiện chuyển tiền một chiều ra nước ngoài để phục vụ mục đích tài trợ, viện trợ hoặc các mục đích khác theo quy định của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam.
2. Người cư trú là công dân Việt Nam được mua, chuyển, mang ngoại tệ ra nước ngoài theo quy định của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam cho các mục đích sau:
a) Học tập, chữa bệnh ở nước ngoài;
b) Đi công tác, du lịch, thăm viếng ở nước ngoài;
c) Trả các loại phí, lệ phí cho nước ngoài;
d) Trợ cấp cho thân nhân đang ở nước ngoài;
đ) Chuyển tiền thừa kế cho người hưởng thừa kế ở nước ngoài;
e) Chuyển tiền trong trường hợp định cư ở nước ngoài;
g) Chuyển tiền một chiều cho các nhu cầu hợp pháp khác".
Việc chuyển ngoại tệ ra nước ngoài để đầu tư được quy định tại Luật đầu tư và các văn bản hướng dẫn như sau:
Theo Điều 64 Luật đầu tư, cá nhân đầu tư ra nước ngoài cần có:
1/ Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư (trừ trường hợp như để đàm phán hợp đồng, nghiên cứu thị trường, khảo sát thực địa... được quy định tại Điều 19 Nghị định 83/2015/NĐ-CP) 
2/  Được cơ quan có thẩm quyền của nước tiếp nhận đầu tư chấp thuận hoặc cấp phép hoặc tài liệu có giá trị tương đương
3/ Có tài khoản vốn đầu tư. 
Về tài khoản vốn đầu tư, đây là tài khoản mở tại một tổ chức tín dụng được phép tại Việt Nam và phải đăng ký tại Ngân hàng Nhà nước Việt Nam. Khi đăng ký tài khoản này phải đăng ký cả tiến độ chuyển vốn. Mọi giao dịch chuyển ngoại tệ từ Việt Nam ra nước ngoài và từ nước ngoài vào Việt Nam liên quan dự án đầu tư trực tiếp ra nước ngoài phải được thực hiện thông qua tài khoản này.
Đối với các trường hợp chuyển tiền ra nước ngoài để học tập, định cư, khám chữa bệnh, du lịch... thì thủ tục tương đối đơn giản. Công dân tham khảo Quyết định 676QĐ/TTG  ngày 15/6/2012 của Thủ tướng hoặc xem tại thủ tục tại bộ phận hướng dẫn của các ngân hàng. Ví dụ, để phục vụ mục đích học tập cần có: phiếu chuyển tiền, bản sao thông báo chi phí của cơ sở đào tạo, giáo dục ở nước ngoài... 
Về giới hạn chuyển tiền: Pháp luật hiện hành chưa có quy định cụ thể, có một số quy định nhưng chỉ là tăng cường kiểm soát thông qua thủ tục hành chính. Ví dụ, chuyển tiền ra nước ngoài để định cư được quy định 50.000 USD một năm; nếu trên 50.000 USD phải có tài liệu chứng minh. 

HÃY GỌI 1900 6280
ĐỂ NGHE LUẬT SƯ TƯ VẤN

Nội dung tư vấn trên website chỉ mang tính tham khảo, cần Luật sư tư vấn chi tiết quý khách vui lòng gọi 1900 6280
 

Để nghe Luật sư tư vấn

19006280

Trước hết Công ty Luật Bách Dương xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng nhất!Với khẩu hiệu "An toàn pháp lý - Nền tảng thành công!" Trong quá trình hoạt động chúng tôi đã nhận được nhiều sự tin tưởng từ các quý khách hàng trên phạm vi cả nước. Tuy nhiên một số thông tin chi tiết và các loại hình dịch vụ pháp lý được Công ty chúng tôi cung cấp thì không phải khách hàng nào cũng biết đến,...

Chi tiết