Đoàn Luật Sư Thành Phố Hà Nội TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG
Hotline 1900 6280

Người thuê nhà trọ ở chung bị mất trộm ai sẽ phải bồi thường?

Đăng lúc: Thứ ba - 24/04/2018 05:37 - Người đăng bài viết: Vũ Văn Toàn
Người thuê nhà trọ ở chung bị mất trộm ai sẽ phải bồi thường? Tôi thuê một phòng trọ ở quận Cầu Giấy, Hà Nội, xe máy để chung với gia chủ ở tầng một. Một hôm vào buổi sáng đi làm, tôi không tìm thấy xe đâu. Xin hỏi, trong trường hợp này chủ nhà có phải bồi thường hay chịu trách nhiệm gì với chiếc xe của tôi hay không?
Bạn thuê phòng trọ, nhà trọ từ chủ nhà nên quan hệ pháp lý giữa bạn và chủ nhà là quan hệ hợp đồng thuê nhà ở. Quyền và nghĩa vụ của các bên sẽ phụ thuộc vào thỏa thuận tại hợp đồng và theo quy định của pháp luật.
Về nghĩa vụ của bên cho thuê, Điều 477 Bộ luật dân sự 2015 quy định:
“1. Bên cho thuê phải bảo đảm tài sản thuê trong tình trạng như đã thỏa thuận, phù hợp với mục đích thuê trong suốt thời gian cho thuê; phải sửa chữa những hư hỏng, khuyết tật của tài sản thuê, trừ hư hỏng nhỏ mà theo tập quán bên thuê phải tự sửa chữa.
2. Trường hợp tài sản thuê bị giảm sút giá trị sử dụng mà không do lỗi của bên thuê thì bên thuê có quyền yêu cầu bên cho thuê thực hiện một hoặc một số biện pháp sau đây:
a) Sửa chữa tài sản;
b) Giảm giá thuê;
c) Đổi tài sản khác hoặc đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng và yêu cầu bồi thường thiệt hại, nếu tài sản thuê có khuyết tật mà bên thuê không biết hoặc tài sản thuê không thể sửa chữa được mà do đó mục đích thuê không đạt được.
3. Trường hợp bên cho thuê đã được thông báo mà không sửa chữa hoặc sửa chữa không kịp thời thì bên thuê có quyền tự sửa chữa tài sản thuê với chi phí hợp lý, nhưng phải báo cho bên cho thuê và có quyền yêu cầu bên cho thuê thanh toán chi phí sửa chữa”.
Theo Điều 479 Bộ luật dân sự 2015, bên thuê tài sản có nghĩa vụ sau đây:
“1. Bên thuê phải bảo quản tài sản thuê, phải bảo dưỡng và sửa chữa nhỏ; nếu làm mất, hư hỏng thì phải bồi thường.
Bên thuê không chịu trách nhiệm về những hao mòn tự nhiên do sử dụng tài sản thuê.
2. Bên thuê có thể tu sửa và làm tăng giá trị tài sản thuê, nếu được bên cho thuê đồng ý và có quyền yêu cầu bên cho thuê thanh toán chi phí hợp lý”.
Như vậy, với các quy định nêu trên, pháp luật không quy định bên cho thuê nhà ở phải có nghĩa vụ bảo quản, giữ gìn tài sản của bên thuê và bên thuê cũng không có quyền yêu cầu bên cho thuê nhà ở phải có nghĩa vụ hay chịu trách nhiệm đối với việc mất mát tài sản của mình, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác theo hợp đồng cho thuê nhà ở (phòng trọ).
Cụ thể, chỉ trong trường hợp các bên có thỏa thuận rằng chủ nhà (bên cho thuê) có nghĩa vụ giữ, bảo quản tài sản của bên thuê thì khi bên thuê bị mất tài sản, chủ nhà mới phải chịu trách nhiệm bồi thường; nếu không có thỏa thuận thì bên thuê phải tự chịu trách nhiệm về rủi ro, mất mát tài sản của mình.Bạn thuê phòng trọ, nhà trọ từ chủ nhà nên quan hệ pháp lý giữa bạn và chủ nhà là quan hệ hợp đồng thuê nhà ở. Quyền và nghĩa vụ của các bên sẽ phụ thuộc vào thỏa thuận tại hợp đồng và theo quy định của pháp luật.
Về nghĩa vụ của bên cho thuê, Điều 477 Bộ luật dân sự 2015 quy định:
“1. Bên cho thuê phải bảo đảm tài sản thuê trong tình trạng như đã thỏa thuận, phù hợp với mục đích thuê trong suốt thời gian cho thuê; phải sửa chữa những hư hỏng, khuyết tật của tài sản thuê, trừ hư hỏng nhỏ mà theo tập quán bên thuê phải tự sửa chữa.
2. Trường hợp tài sản thuê bị giảm sút giá trị sử dụng mà không do lỗi của bên thuê thì bên thuê có quyền yêu cầu bên cho thuê thực hiện một hoặc một số biện pháp sau đây:
a) Sửa chữa tài sản;
b) Giảm giá thuê;
c) Đổi tài sản khác hoặc đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng và yêu cầu bồi thường thiệt hại, nếu tài sản thuê có khuyết tật mà bên thuê không biết hoặc tài sản thuê không thể sửa chữa được mà do đó mục đích thuê không đạt được.
3. Trường hợp bên cho thuê đã được thông báo mà không sửa chữa hoặc sửa chữa không kịp thời thì bên thuê có quyền tự sửa chữa tài sản thuê với chi phí hợp lý, nhưng phải báo cho bên cho thuê và có quyền yêu cầu bên cho thuê thanh toán chi phí sửa chữa”.
Theo Điều 479 Bộ luật dân sự 2015, bên thuê tài sản có nghĩa vụ sau đây:
“1. Bên thuê phải bảo quản tài sản thuê, phải bảo dưỡng và sửa chữa nhỏ; nếu làm mất, hư hỏng thì phải bồi thường.
Bên thuê không chịu trách nhiệm về những hao mòn tự nhiên do sử dụng tài sản thuê.
2. Bên thuê có thể tu sửa và làm tăng giá trị tài sản thuê, nếu được bên cho thuê đồng ý và có quyền yêu cầu bên cho thuê thanh toán chi phí hợp lý”.
Như vậy, với các quy định nêu trên, pháp luật không quy định bên cho thuê nhà ở phải có nghĩa vụ bảo quản, giữ gìn tài sản của bên thuê và bên thuê cũng không có quyền yêu cầu bên cho thuê nhà ở phải có nghĩa vụ hay chịu trách nhiệm đối với việc mất mát tài sản của mình, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác theo hợp đồng cho thuê nhà ở (phòng trọ).
Cụ thể, chỉ trong trường hợp các bên có thỏa thuận rằng chủ nhà (bên cho thuê) có nghĩa vụ giữ, bảo quản tài sản của bên thuê thì khi bên thuê bị mất tài sản, chủ nhà mới phải chịu trách nhiệm bồi thường; nếu không có thỏa thuận thì bên thuê phải tự chịu trách nhiệm về rủi ro, mất mát tài sản của mình.

HÃY GỌI 1900 6280
ĐỂ NGHE LUẬT SƯ TƯ VẤN

Nội dung tư vấn trên website chỉ mang tính tham khảo, cần Luật sư tư vấn chi tiết quý khách vui lòng gọi 1900 6280
 

Để nghe Luật sư tư vấn

19006280

Trước hết Công ty Luật Bách Dương xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng nhất!Với khẩu hiệu "An toàn pháp lý - Nền tảng thành công!" Trong quá trình hoạt động chúng tôi đã nhận được nhiều sự tin tưởng từ các quý khách hàng trên phạm vi cả nước. Tuy nhiên một số thông tin chi tiết và các loại hình dịch vụ pháp lý được Công ty chúng tôi cung cấp thì không phải khách hàng nào cũng biết đến,...

Chi tiết