Đoàn Luật Sư Thành Phố Hà Nội TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG Trụ sơ: Nhà 2A, ngách 9/28, đường Ỷ La, phường Dương Nội, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội
Hotline 0969 82 97 82

Ly hôn sau bao lâu thì mới được đăng ký kết hôn

Đăng lúc: Thứ bảy - 10/03/2018 19:02 - Người đăng bài viết: Vũ Văn Toàn
Ly hôn sau bao lâu thì mới được đăng ký kết hôn. Đã làm thủ tục xin ly hôn và đã được tòa án chấp nhận. Nay t muốn tái hôn nhưng cán bộ làm công tác đăng ký kết hôn ở ủy ban nhân dân nói chưa đủ điều kiện vì thời hạn sau ly hôn chưa đủ 3 năm. Xin hỏi yêu cầu của cán bộ như thế có đúng không? Pháp luật có quy định sau khi ly hôn phải đợi đủ bao lâu mới được đăng ký kết hôn lại?
Theo Điều 39 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về quyền kết hôn: “Cá nhân có quyền kết hôn, ly hôn, quyền bình đẳng của vợ chồng, quyền xác định cha, mẹ, con, quyền được nhận làm con nuôi, quyền nuôi con nuôi và các quyền nhân thân khác trong quan hệ hôn nhân, quan hệ cha mẹ và con và quan hệ giữa các thành viên gia đình.”
Điều 8 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định:
“1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.”
Các trường hợp cấm kết hôn được quy định tại khoản 2 Điều 5 luật này như sau:
“2. Cấm các hành vi sau đây:
a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;
b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;
c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;
d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;…”.
Pháp luật hiện hành không có quy định nào quy định sau khi ly hôn 3 năm mới được đăng ký kết hôn. Như vậy, nếu bạn có đủ điều kiện kết hôn và không thuộc các trường hợp cấm kết hôn theo quy định của Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014, bản án ly hôn giữa bạn và vợ cũ đã có hiệu lực pháp luật thì bạn có quyền đăng ký kết hôn. Việc cán bộ xã trả lời bạn “thời hạn đăng ký kết hôn lại sau khi ly hôn là 3 năm” là không đúng.

HÃY GỌI 1900 6280
ĐỂ NGHE LUẬT SƯ TƯ VẤN

Nội dung tư vấn trên website chỉ mang tính tham khảo, cần Luật sư tư vấn chi tiết quý khách vui lòng gọi 1900 6280
 

Trước hết Công ty Luật Bách Dương xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng nhất!Với khẩu hiệu "An toàn pháp lý - Nền tảng thành công!" Trong quá trình hoạt động chúng tôi đã nhận được nhiều sự tin tưởng từ các quý khách hàng trên phạm vi cả nước. Tuy nhiên một số thông tin chi tiết và các loại hình dịch vụ pháp lý được Công ty chúng tôi cung cấp thì không phải khách hàng nào cũng biết đến,...

Chi tiết

Để nghe Luật sư tư vấn

0969 82 97 82