Đoàn Luật Sư Thành Phố Hà Nội TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG
Hotline 1900 6280

Đòi tiền cấp dưỡng nuôi con từ tài khoản lương của chồng bằng cách nào?

Đăng lúc: Thứ tư - 02/05/2018 00:44 - Người đăng bài viết: Vũ Văn Toàn
Đòi tiền tiền cấp dưỡng nuôi con từ tài khoản lương của chồng bằng cách nào? Vợ chồng tôi đang có mâu thuẫn và cùng đồng ý xúc tiến thủ tục ly hôn. Tài sản và việc nuôi con chúng tôi thống nhất không tranh chấp. Từ thời gian này, tôi nhận nuôi con và anh ấy sẽ cấp dưỡng hàng tháng 5 triệu đồng. Tôi biết tính chồng tôi ham vui và không biết quản lý tiền nên muốn hàng tháng ngân hàng sẽ tự động trích từ tài khoản lương của anh ấy chuyển cho tôi. Tuy nhiên, anh ấy phản đối. Xin hỏi tôi có quyền yêu cầu ngân hàng làm vậy không?
Theo khoản a Điều 6 Thông tư 23/2014/TT-NHNN ngày 19/8/2014 hướng dẫn việc mở và sử dụng tài khoản thanh toán tại tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán thì tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán được chủ động trích (ghi Nợ) tài khoản thanh toán của khách hàng trong trường hợp sau:
- Để thu các khoản nợ đến hạn, quá hạn, tiền lãi và các chi phí phát sinh trong quá trình quản lý tài khoản và cung ứng các dịch vụ thanh toán theo thỏa thuận trước bằng văn bản với khách hàng phù hợp quy định của pháp luật;
- Theo yêu cầu bằng văn bản của cơ quan nhà nước có thẩm quyền trong việc cưỡng chế thi hành quyết định về xử phạt vi phạm hành chính, quyết định thi hành án, quyết định thu thuế hoặc thực hiện các nghĩa vụ thanh toán khác theo quy định của pháp luật;
- Để điều chỉnh các khoản mục bị hạch toán sai, hạch toán không đúng bản chất hoặc không phù hợp với nội dung sử dụng của tài khoản thanh toán theo quy định của pháp luật và thông báo cho chủ tài khoản biết;
- Khi phát hiện đã ghi Có nhầm vào tài khoản của khách hàng hoặc theo yêu cầu hủy lệnh chuyển Có của tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán chuyển tiền do tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán chuyển tiền phát hiện thấy có sai sót so với lệnh thanh toán của người chuyển tiền;
- Để chi trả các khoản thanh toán thường xuyên, định kỳ theo thỏa thuận giữa chủ tài khoản với tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán.
Đối chiếu quy định của Thông tư 23 vừa trích dẫn ở trên với trường hợp của bạn, nếu chồng bạn không đồng ý việc trích tiền từ tài khoản để thực hiện việc cấp dưỡng thì ngân hàng chỉ được chủ động trích tài khoản của chồng bạn khi có yêu cầu bằng văn bản của cơ quan nhà nước có thẩm quyền trong việc cưỡng chế thi hành quyết định về xử phạt vi phạm hành chính, quyết định thi hành án.
Do đó, trong trường hợp chồng bạn không thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng theo quyết định hoặc bản án đã có hiệu lực pháp luật của tòa án thì bạn có thể tự mình hoặc nhờ sự can thiệp của các cơ quan, tổ chức có thẩm quyền như Uỷ ban bảo vệ và chăm sóc trẻ em, Hội liên hiệp phụ nữ… yêu cầu Tòa án buộc chồng bạn phải thực hiện nghĩa vụ theo quy định của pháp luật (Điều 119 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014).
Sau khi tòa án có quyết định buộc chồng bạn phải thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng mà chồng bạn vẫn không thực hiện, bạn có quyền yêu cầu Cơ quan Thi hành án dân sự tiến hành cưỡng chế, ra văn bản yêu cầu ngân hàng chủ động trích tài khoản của chồng bạn theo quy định của pháp luật.

HÃY GỌI 1900 6280
ĐỂ NGHE LUẬT SƯ TƯ VẤN

Nội dung tư vấn trên website chỉ mang tính tham khảo, cần Luật sư tư vấn chi tiết quý khách vui lòng gọi 1900 6280
 

Để nghe Luật sư tư vấn

19006280

Trước hết Công ty Luật Bách Dương xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng nhất!Với khẩu hiệu "An toàn pháp lý - Nền tảng thành công!" Trong quá trình hoạt động chúng tôi đã nhận được nhiều sự tin tưởng từ các quý khách hàng trên phạm vi cả nước. Tuy nhiên một số thông tin chi tiết và các loại hình dịch vụ pháp lý được Công ty chúng tôi cung cấp thì không phải khách hàng nào cũng biết đến,...

Chi tiết