Đoàn Luật Sư Thành Phố Hà Nội TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG
Hotline 1900 6280

Đăng ảnh khoả thân đối với người mẫu có bị cấm không?

Đăng lúc: Thứ ba - 24/04/2018 00:26 - Người đăng bài viết: Vũ Văn Toàn
Đăng ảnh khoả thân đối với người mẫu có bị cấm không? Quy định cấm người đẹp, người mẫu chụp ảnh cá nhân "không có trang phục" và phổ biến trên mạng sẽ không còn hiệu lực từ ngày 1/1/2017.
Điều 3 Thông tư 01/2016/TT-BVHTTDL ngày 24/3/2016 (có hiệu lực kể từ ngày 15/5/2016) quy định các hành vi người biểu diễn nghệ thuật, trình diễn thời trang; người đạt danh hiệu tại cuộc thi người đẹp, người mẫu không được thực hiện bao gồm:
- Chụp ảnh, ghi hình hình ảnh cá nhân không có trang phục hoặc sử dụng trang phục, hóa trang phản cảm và vô ý hoặc cố ý phổ biến, lưu hành trên mạng viễn thông;
-  Chụp ảnh, ghi âm, ghi hình hình ảnh tập thể, cá nhân thể hiện các tiết mục biểu diễn có nội dung vi phạm quy định tại Điều 6 Nghị định số 79/2012/NĐ-CP và vô ý hoặc cố ý phổ biến, lưu hành trên mạng viễn thông;
- Có hành động, phát ngôn không phù hợp với giá trị, chuẩn mực đạo đức xã hội, thuần phong mỹ tục, truyền thống văn hóa Việt Nam, vi phạm quy định của pháp luật và vô ý hoặc cố ý phổ biến trên phương tiện truyền thông hoặc ngoài xã hội gây hậu quả xấu.
Tuy nhiên, ngay khi mới ban hành Thông tư 01 đã gặp nhiều ý kiến trái chiều của dư luận; một trong những điểm gây tranh cãi nhất là quy định cấm người mẫu, người đẹp đoạt danh hiệu chụp và phổ biến ảnh khỏa thân trên mạng viễn thông. 
Tiếp thu ý kiến đóng góp, Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch đã xem xét và sửa đổi nội dung này. Theo đó, từ ngày 1/1/2017, các quy định tại Điều 3 Thông tư 01/2016 vừa trích dẫn ở trên sẽ bị bãi bỏ bởi khoản 1 Điều 2 Thông tư 10/2016/TT-BVHTTDL sửa đổi một số Điều của Thông tư 01/2016/TT-BVHTTDL. Điều này, đồng nghĩa với việc những người mẫu, người đẹp, người tham gia biểu diễn nghệ thuật, trình diễn thời trang sẽ không bị ràng buộc bởi quy định cấm chụp và phổ biến ảnh khỏa thân trên mạng viễn thông.

HÃY GỌI 1900 6280
ĐỂ NGHE LUẬT SƯ TƯ VẤN

Nội dung tư vấn trên website chỉ mang tính tham khảo, cần Luật sư tư vấn chi tiết quý khách vui lòng gọi 1900 6280
 

Để nghe Luật sư tư vấn

19006280

Trước hết Công ty Luật Bách Dương xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng nhất!Với khẩu hiệu "An toàn pháp lý - Nền tảng thành công!" Trong quá trình hoạt động chúng tôi đã nhận được nhiều sự tin tưởng từ các quý khách hàng trên phạm vi cả nước. Tuy nhiên một số thông tin chi tiết và các loại hình dịch vụ pháp lý được Công ty chúng tôi cung cấp thì không phải khách hàng nào cũng biết đến,...

Chi tiết