Đoàn Luật Sư Thành Phố Hà Nội TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG
Hotline 1900 6280

Có cùng phải trả nợ khi chỉ chung sống như vợ chồng

Đăng lúc: Thứ bảy - 05/05/2018 14:42 - Người đăng bài viết: Vũ Kiều Trang
Có cùng phải trả nợ khi chỉ chung sống như vợ chồng? Chúng tôi chung sống đã hơn 10 năm nhưng không đăng ký kết hôn, cùng làm ăn chung. Do thua lỗ, anh ấy vỡ nợ. Tôi có phải trả nợ chung không?
Điều 14 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định: “ Nam, nữ có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn thì không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ giữa vợ và chồng. Quyền, nghĩa vụ đối với con, tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng giữa các bên được giải quyết theo quy định tại Điều 15 và Điều 16 của Luật này.”. Dù bạn không cho biết cụ thể đã sống chung như vợ chồng từ thời điểm nào nhưng mới hơn 10 năm thì không được pháp luật công nhận là hôn nhân thực tế (không công nhận là vợ chồng) trừ trường hợp hôn nhân thực tế xác lập trước ngày 03/01/1987
Như vậy, do hai bạn không phải là vợ chồng về mặt pháp luật nên về nguyên tắc tài sản riêng của ai thì vẫn thuộc quyền sở hữu, sử dụng của người đó. Nếu anh ấy không liên quan đến việc kinh doanh chung với bạn thì bạn không phải trả nợ cùng bằng tài sản của bạn.
Về tài sản chung của hai người được quy định tại điều 16 luật này: Quan hệ tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng của nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn được giải quyết theo thỏa thuận giữa các bên; trong trường hợp không có thỏa thuận thì giải quyết theo quy định của Bộ luật dân sự và các quy định khác của pháp luật có liên quan.
Trường hợp nợ nần do làm ăn thua lỗ xuất phát từ việc kinh doanh chung của hai bạn thì bạn vẫn phải thực hiện nghĩa vụ trả nợ cùng “chồng” bạn theo tỷ lệ vốn góp. Trong trường hợp hai bạn cùng đứng tên trong hợp đồng vay tài sản, giấy vay tiền... mà có phân định rõ khoản vay của mỗi người thì người nào phải trả khoản vay của người đó. Nếu hai người cùng đứng tên vay chung mà không phân định rõ khoản vay của mỗi người thì bạn phải liên đới chịu trách nhiệm trả nợ cùng “chồng” các khoản vay này.

HÃY GỌI 1900 6280
ĐỂ NGHE LUẬT SƯ TƯ VẤN

Nội dung tư vấn trên website chỉ mang tính tham khảo, cần Luật sư tư vấn chi tiết quý khách vui lòng gọi 1900 6280
 

Để nghe Luật sư tư vấn

19006280

Trước hết Công ty Luật Bách Dương xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng nhất!Với khẩu hiệu "An toàn pháp lý - Nền tảng thành công!" Trong quá trình hoạt động chúng tôi đã nhận được nhiều sự tin tưởng từ các quý khách hàng trên phạm vi cả nước. Tuy nhiên một số thông tin chi tiết và các loại hình dịch vụ pháp lý được Công ty chúng tôi cung cấp thì không phải khách hàng nào cũng biết đến,...

Chi tiết