Đoàn Luật Sư Thành Phố Hà Nội TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG
Hotline 1900 6280

Chưa lấy sổ BHXH đã thôi việc 2 năm có quy lại lấy sổ được không?

Đăng lúc: Thứ sáu - 20/04/2018 03:30 - Người đăng bài viết: Vũ Văn Toàn
Chưa lấy sổ BHXH đã thôi việc 2 năm có quy lại lấy sổ được không? Thôi việc 2 năm mới nhớ quên sổ bảo hiểm ở công ty cũ. Tôi làm việc ở một công ty 3 năm sau đó thôi việc nhưng chưa lấy sổ bảo hiểm xã hội. Bây giờ đã qua 2 năm, tôi quay lại lấy sổ có được không?
Điều 47 Bộ luật Lao động 2012 quy định về trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động như sau:
“1. Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động.
2. Trong thời hạn 7 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.
3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động”.
Bên cạnh đó, Điều 21 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 cũng quy định trách nhiệm của người sử dụng lao động là: “Phối hợp với cơ quan bảo hiểm xã hội trả sổ bảo hiểm xã hội cho người lao động, xác nhận thời gian đóng bảo hiểm xã hội khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc theo quy định của pháp luật”.
Như vậy, theo quy định của Bộ luật lao động và Luật Bảo hiểm xã hội, khi bạn và công ty chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên trong vòng tối đa là 30 ngày. Và công ty có trách nhiệm trả sổ bảo hiểm xã hội cho bạn. Nếu sau khi nghỉ việc bạn đã bàn giao hết công việc và hoàn thành hết các nghĩa vụ với công ty, dù bạn đã nghỉ việc được 2 năm vẫn có quyền yêu cầu công ty trả lại sổ bảo hiểm xã hội mà công ty đã giữ của bạn theo quy định của pháp luật.

HÃY GỌI 1900 6280
ĐỂ NGHE LUẬT SƯ TƯ VẤN

Nội dung tư vấn trên website chỉ mang tính tham khảo, cần Luật sư tư vấn chi tiết quý khách vui lòng gọi 1900 6280
 

Để nghe Luật sư tư vấn

19006280

Trước hết Công ty Luật Bách Dương xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng nhất!Với khẩu hiệu "An toàn pháp lý - Nền tảng thành công!" Trong quá trình hoạt động chúng tôi đã nhận được nhiều sự tin tưởng từ các quý khách hàng trên phạm vi cả nước. Tuy nhiên một số thông tin chi tiết và các loại hình dịch vụ pháp lý được Công ty chúng tôi cung cấp thì không phải khách hàng nào cũng biết đến,...

Chi tiết