Đoàn Luật Sư Thành Phố Hà Nội TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG
Hotline 1900 6280

Chồng vay tiền bí mật không cho biết thì vợ có phải cùng trả nợ khi ly hôn

Đăng lúc: Chủ nhật - 06/05/2018 06:51 - Người đăng bài viết: Vũ Văn Toàn
Chồng vay tiền bí mật không cho biết thì vợ có phải cùng trả nợ khi ly hôn? Khi chuẩn bị ly hôn, tôi mới biết anh ấy đang thiếu nợ ngân hàng, bạn bè và người thân với số tiền lớn nhưng không có khả năng chi trả. Tôi không biết việc vay mượn này, không sử dụng số tiền này, khi ly hôn tôi có phải chịu trách nhiệm trả một nửa số nợ đó không?
Theo Điều 27 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014: Vợ, chồng chịu trách nhiệm liên đới với giao dịch do một bên thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình hoặc các giao dịch khác phù hợp với quy định về đại diện tại các Điều 24, 25 và 26 của Luật này. Vợ, chồng chịu trách nhiệm liên đới về các nghĩa vụ quy định tại Điều 37 của Luật này.
Vợ chồng có các nghĩa vụ chung về tài sản sau đây:
1. Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do vợ chồng cùng thỏa thuận xác lập, nghĩa vụ bồi thường thiệt hại mà theo quy định của pháp luật vợ chồng cùng phải chịu trách nhiệm;
2. Nghĩa vụ do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình;
3. Nghĩa vụ phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung;
4. Nghĩa vụ phát sinh từ việc sử dụng tài sản riêng để duy trì, phát triển khối tài sản chung hoặc để tạo ra nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình;
5. Nghĩa vụ bồi thường thiệt hại do con gây ra mà theo quy định của Bộ luật dân sự thì cha mẹ phải bồi thường;
6. Nghĩa vụ khác theo quy định của các luật có liên quan”.
Quy định về nghĩa vụ riêng về tài sản của vợ chồng
Điều 45 quy định: Vợ, chồng có các nghĩa vụ riêng về tài sản sau đây:
1. Nghĩa vụ của mỗi bên vợ, chồng có trước khi kết hôn;
2. Nghĩa vụ phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản riêng, trừ trường hợp nghĩa vụ phát sinh trong việc bảo quản, duy trì, tu sửa tài sản riêng của vợ, chồng theo quy định tại khoản 4 Điều 44 hoặc quy định tại khoản 4 Điều 37 của Luật này;
3. Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do một bên xác lập, thực hiện không vì nhu cầu của gia đình;
4. Nghĩa vụ phát sinh từ hành vi vi phạm pháp luật của vợ, chồng.
Đối chiếu các quy định vừa trích dẫn ở trên, nếu chồng bạn vay tiền với mục đích chi tiêu cá nhân, không sử dụng vào sinh hoạt thiết yếu của gia đình và bạn cũng không biết việc vay tiền đó thì về nguyên tắc, bạn không có nghĩa vụ liên đới trả khoản nợ cùng người chồng khi ly hôn.
Trong trường hợp có tranh chấp xảy ra và chồng bạn cho rằng bạn phải có trách nhiệm cùng mình trả các khoản nợ, anh ta cần đưa ra các tình tiết, tài liệu để chứng minh số tiền vay mượn được sử dụng vì nhu cầu của gia đình hoặc bạn biết và đồng ý với các giao dịch mà chồng bạn thực hiện.

HÃY GỌI 1900 6280
ĐỂ NGHE LUẬT SƯ TƯ VẤN

Nội dung tư vấn trên website chỉ mang tính tham khảo, cần Luật sư tư vấn chi tiết quý khách vui lòng gọi 1900 6280
 

Để nghe Luật sư tư vấn

19006280

Trước hết Công ty Luật Bách Dương xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng nhất!Với khẩu hiệu "An toàn pháp lý - Nền tảng thành công!" Trong quá trình hoạt động chúng tôi đã nhận được nhiều sự tin tưởng từ các quý khách hàng trên phạm vi cả nước. Tuy nhiên một số thông tin chi tiết và các loại hình dịch vụ pháp lý được Công ty chúng tôi cung cấp thì không phải khách hàng nào cũng biết đến,...

Chi tiết