Đoàn Luật Sư Thành Phố Hà Nội TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG
Hotline 1900 6280

Chồng biệt tích nhiều năm khi yêu người khác có phải ngoại tình?

Đăng lúc: Thứ hai - 16/04/2018 05:21 - Người đăng bài viết: Vũ Văn Toàn
Chồng biệt tích nhiều năm khi yêu người khác có phải ngoại tình? Chồng tôi mất liên lạc từ năm 2010 đến nay không có tin tức dù gia đình đã đăng báo, tìm kiếm khắp nơi. Tôi một mình nuôi con nhỏ suốt thời gian này. Giờ, tôi gặp được người đàn ông tốt yêu thương hai mẹ con nên muốn kết hôn. Tôi có vi phạm pháp luật về hôn nhân không?
Theo quy định tại khoản 1 Điều 68 Bộ luật Dân sự 2015, khi một người biệt tích 2 năm liền trở lên, mặc dù đã áp dụng đầy đủ các biện pháp thông báo, tìm kiếm theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự nhưng vẫn không có tin tức xác thực về việc người đó còn sống hay đã chết, theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, tòa án có thể tuyên bố người đó mất tích.
Thời hạn 2 năm được tính từ ngày biết được tin tức cuối cùng về người đó. Nếu không xác định được ngày có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của tháng tiếp theo tháng có tin tức cuối cùng. Trường họp không xác định được ngày, tháng có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của năm tiếp theo năm có tin tức cuối cùng.
Trong trường hợp này, kể từ năm 2010 đến nay không có tin tức gì của chồng mặc dù chị đã áp dụng các biện pháp để tìm kiếm như đăng tin lên báo, phát tờ rơi. Do đó, theo quy định trên, chị cần phải làm thủ tục yêu cầu tòa án tuyên bố chồng mình mất tích.
Sau khi tòa án có đủ căn cứ để tuyên bố chồng chị mất tích, theo quy định tại khoản 2 Điều 68 Bộ luật Dân sự 2015, chị có quyền yêu cầu tòa án giải quyết ly hôn và tòa án sẽ giải quyết cho ly hôn cho chị theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình.
Theo Khoản 2 Điều 56 Luật Hôn nhân và gia đình 2014: “Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn, Tòa án giải quyết cho ly hôn”.
Như vậy, trong trường hợp này, để có thể kết hôn với người khác, trước hết chị cần làm đơn yêu cầu tòa án tuyên bố chồng chị mất tích. Xong việc này, chị làm đơn yêu cầu tòa án giải quyết ly hôn. Khi thủ tục ly hôn được hoàn tất, chị mới có thể đăng ký kết hôn.

HÃY GỌI 1900 6280
ĐỂ NGHE LUẬT SƯ TƯ VẤN

Nội dung tư vấn trên website chỉ mang tính tham khảo, cần Luật sư tư vấn chi tiết quý khách vui lòng gọi 1900 6280
 

Để nghe Luật sư tư vấn

19006280

Trước hết Công ty Luật Bách Dương xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng nhất!Với khẩu hiệu "An toàn pháp lý - Nền tảng thành công!" Trong quá trình hoạt động chúng tôi đã nhận được nhiều sự tin tưởng từ các quý khách hàng trên phạm vi cả nước. Tuy nhiên một số thông tin chi tiết và các loại hình dịch vụ pháp lý được Công ty chúng tôi cung cấp thì không phải khách hàng nào cũng biết đến,...

Chi tiết