Đoàn Luật Sư Thành Phố Hà Nội TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG Trụ sơ: Nhà 2A, ngách 9/28, đường Ỷ La, phường Dương Nội, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội
Hotline 0969 82 97 82

Cảnh sát yêu cầu dừng xe mà bỏ chạy có phải là chống đối không

Đăng lúc: Thứ sáu - 16/03/2018 11:01 - Người đăng bài viết: Vũ Văn Toàn
Cảnh sát yêu cầu dừng xe mà bỏ chạy có phải là chống đối không? Nếu bị cảnh sát giao thông yêu cầu dừng xe nhưng vẫn đi tiếp thì có phải là chống người thi hành công vụ không? Trong trường hợp đó, có phải là chống người thi hành công vụ không hay khả năng bị phạt lỗi gì?
Khoản 1 Điều 9 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định: Người tham gia giao thông phải đi bên phải theo chiều đi của mình, đi đúng làn đường, phần đường quy định và phải chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ.
Điều 10 Luật giao thông đường bộ quy định hệ thống báo hiệu đường bộ bao gồm: hiệu lệnh của người điều khiển giao thông; tín hiệu đèn giao thông, biển báo hiệu, vạch kẻ đường, cọc tiêu hoặc tường bảo vệ, rào chắn.
Từ những căn cứ pháp luật được viện dẫn ở trên, việc người điều khiển phương tiện giao thông cố ý hay vô ý (do không chú ý quan sát) mà không dừng xe khi có hiệu lệnh của Cảnh sát giao thông là vi phạm khoản 1 Điều 9 Luật Giao thông đường bộ.
Điều 330 Bộ luật Hình sự 2015 quy định về tội Chống người thi hành công vụ như sau: Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc dùng thủ đoạn khác cản trở người thi hành công vụ thực hiện công vụ của họ hoặc ép buộc họ thực hiện hành vi trái pháp luật, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.
Căn cứ vào điều luật nêu trên, việc không chấp hành (cố ý hoặc vô ý) hiệu lệnh của cảnh sát giao thông mà không có bất kỳ hành động nào khác (dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc dùng thủ đoạn khác) nhằm cản trở công vụ thì không thỏa mãn dấu hiệu của tội chống người thi hành công vụ.
Xử phạt
Nghị định 46/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 quy định:
- Đối với trường hợp người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô nếu không chấp hành hành hiệu lệnh sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đến 200.000 đồng (Điều 5);
- Đối với người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không chấp hành hiệu lệnh sẽ bị phạt tiền từ 60.000 đến 80.000 đồng (Điều 6);
- Đối với người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng (sau đây gọi chung là xe) nếu không chấp hành hiệu lệnh sẽ bị xử phạt từ 80.000 đến 100.000 đồng (Điều 7);
- Đối với người điều khiển, người ngồi trên xe đạp, xe đạp máy, người điều khiển xe thô sơ khác nếu không chấp hành hiệu lệnh sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 đến 60.000 đồng (Điều 8).

HÃY GỌI 1900 6280
ĐỂ NGHE LUẬT SƯ TƯ VẤN

Nội dung tư vấn trên website chỉ mang tính tham khảo, cần Luật sư tư vấn chi tiết quý khách vui lòng gọi 1900 6280
 

Trước hết Công ty Luật Bách Dương xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng nhất!Với khẩu hiệu "An toàn pháp lý - Nền tảng thành công!" Trong quá trình hoạt động chúng tôi đã nhận được nhiều sự tin tưởng từ các quý khách hàng trên phạm vi cả nước. Tuy nhiên một số thông tin chi tiết và các loại hình dịch vụ pháp lý được Công ty chúng tôi cung cấp thì không phải khách hàng nào cũng biết đến,...

Chi tiết

Để nghe Luật sư tư vấn

0969 82 97 82