Đoàn Luật Sư Thành Phố Hà Nội TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG
Hotline 1900 6280

Bị đòi lại đất được bố mẹ tặng cho bằng giấy viết tay nên làm làm thế nào?

Đăng lúc: Thứ ba - 01/05/2018 19:42 - Người đăng bài viết: Vũ Văn Toàn
Bị đòi lại đất được bố mẹ tặng cho bằng giấy viết tay nên làm làm thế nào? Vợ chồng tôi kết hôn đã được 15 năm, có 3 con gái. Khi chúng tôi lấy nhau, bố mẹ chồng cho một mảnh đất để chăn nuôi. Hiện, hai cụ muốn đòi lại đất để cho cháu đích tôn (con trai của em chồng tôi) với lý do nhà tôi không có con trai. Xin hỏi trong trường hợp này, nếu việc cho tặng chỉ có giấy viết tay và chữ ký hai bên thì bố mẹ chồng có quyền đòi lại mảnh đất không?
Theo quy định tại điều 129, bộ luật dân sự 2015, nếu hợp đồng mua bán nhà đất bằng giấy tờ viết tay thì được coi là vô hiệu trừ một số trường hợp cụ thể như sau:
“Điều 129. Giao dịch dân sự vô hiệu do không tuân thủ quy định về hình thức
Giao dịch dân sự vi phạm quy định điều kiện có hiệu lực về hình thức thì vô hiệu, trừ trường hợp sau đây:
1. Giao dịch dân sự đã được xác lập theo quy định phải bằng văn bản nhưng văn bản không đúng quy định của luật mà một bên hoặc các bên đã thực hiện ít nhất hai phần ba nghĩa vụ trong giao dịch thì theo yêu cầu của một bên hoặc các bên, Tòa án ra quyết định công nhận hiệu lực của giao dịch đó.
2. Giao dịch dân sự đã được xác lập bằng văn bản nhưng vi phạm quy định bắt buộc về công chứng, chứng thực mà một bên hoặc các bên đã thực hiện ít nhất hai phần ba nghĩa vụ trong giao dịch thì theo yêu cầu của một bên hoặc các bên, Tòa án ra quyết định công nhận hiệu lực của giao dịch đó. Trong trường hợp này, các bên không phải thực hiện việc công chứng, chứng thực.”
Như vậy, theo các quy định của pháp luật vừa trích dẫn ở trên, việc tặng cho bất động sản phải được lập thành văn bản có công chứng, chứng thực.
Đối với trường hợp của bạn thì do việc cho tặng của bố mẹ chồng chỉ có giấy viết tay nên không đúng quy định của luật mà một bên hoặc các bên đã thực hiện ít nhất hai phần ba nghĩa vụ trong giao dịch thì theo yêu cầu của một bên hoặc các bên, Tòa án ra quyết định công nhận hiệu lực của giao dịch đó,bạn có thể làm đơn đề nghị Tòa án công nhận giao dịch của mình theo đúng quy định.
Theo đó, nếu việc Tòa án công nhận giao dịch cho tặng chỉ có giấy viết tay không công chứng, chứng thực thì bố mẹ chồng bạn không có quyền đòi lại quyền sử dụng đất đã tặng cho vợ chồng bạn.

HÃY GỌI 1900 6280
ĐỂ NGHE LUẬT SƯ TƯ VẤN

Nội dung tư vấn trên website chỉ mang tính tham khảo, cần Luật sư tư vấn chi tiết quý khách vui lòng gọi 1900 6280
 

Để nghe Luật sư tư vấn

19006280

Trước hết Công ty Luật Bách Dương xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng nhất!Với khẩu hiệu "An toàn pháp lý - Nền tảng thành công!" Trong quá trình hoạt động chúng tôi đã nhận được nhiều sự tin tưởng từ các quý khách hàng trên phạm vi cả nước. Tuy nhiên một số thông tin chi tiết và các loại hình dịch vụ pháp lý được Công ty chúng tôi cung cấp thì không phải khách hàng nào cũng biết đến,...

Chi tiết