Đoàn Luật Sư Thành Phố Hà Nội TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG
Hotline 1900 6280

Bị doạ tố giác vì đã quan hệ tình dục với bạn gái trên 16 tuổi

Đăng lúc: Thứ bảy - 21/04/2018 13:48 - Người đăng bài viết: Vũ Văn Toàn
Bị doạ tố giác vì đã quan hệ tình dục với bạn gái trên 16 tuổii. Người yêu tôi năm nay 16 tuổi 4 tháng và tôi đang đối mặt với việc gia đình cô ấy dọa sẽ tố giác vì đã quan hệ tình dục. Xin hỏi, tôi có phạm tội không?
Việc bạn và bạn gái quan hệ tình dục có thể chia ra hai trường hợp:
Tự nguyện
Điều 145 Bộ luật hình sự 2015 quy định về Tội giao cấu với trẻ em như sau:
1. Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi thì bị phạt tù từ một năm đến 5 năm.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị phạt tù từ ba năm đến 10 năm:
a) Phạm tội nhiều lần;
b) Đối với nhiều người;
c) Có tính chất loạn luân;
d) Làm nạn nhân có thai;
đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.
3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị phạt tù từ 7 năm đến 15 năm:
a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;
b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội”.
Đối chiếu với trường hợp của bạn, người yêu bạn năm nay 16 tuổi 4 tháng nên hành vi của bạn không cấu thành Tội giao cấu với trẻ em.
Người yêu bạn không tự nguyện quan hệ hoặc bạn không có chứng cứ chứng minh sự tự nguyện thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội hiếp dâm quy định tại Điều 141 Bộ luật hình sự 2015 như sau:
1. Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ, thì bị phạt tù từ hai năm đến 7 năm.
4. Phạm tội hiếp dâm người chưa thành niên từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi thì bị phạt tù từ 5 năm đến 10 năm”.
Như vậy, nếu có chứng cứ chứng minh việc giao cấu là trái ý muốn, bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội hiếp dâm người chưa thành niên.

HÃY GỌI 1900 6280
ĐỂ NGHE LUẬT SƯ TƯ VẤN

Nội dung tư vấn trên website chỉ mang tính tham khảo, cần Luật sư tư vấn chi tiết quý khách vui lòng gọi 1900 6280
 

Để nghe Luật sư tư vấn

19006280

Trước hết Công ty Luật Bách Dương xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng nhất!Với khẩu hiệu "An toàn pháp lý - Nền tảng thành công!" Trong quá trình hoạt động chúng tôi đã nhận được nhiều sự tin tưởng từ các quý khách hàng trên phạm vi cả nước. Tuy nhiên một số thông tin chi tiết và các loại hình dịch vụ pháp lý được Công ty chúng tôi cung cấp thì không phải khách hàng nào cũng biết đến,...

Chi tiết