Đoàn Luật Sư Thành Phố Hà Nội TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG
Hotline 1900 6280

Bằng lái ô tô có thể thay thế bằng lái xe máy khi bị kiểm tra?

Đăng lúc: Thứ năm - 19/04/2018 00:38 - Người đăng bài viết: Vũ Văn Toàn
Bằng lái ô tô có thể thay thế bằng lái xe máy khi bị kiểm tra? Tôi thi thoảng mới đi xe máy nên chỉ mang theo bằng lái xe ôtô, xin hỏi khi bị cảnh sát kiểm tra thì bằng này có thể thay thế được không?
Giấy phép lái xe là chứng chỉ cấp cho người điều khiển xe cơ giới (người lái xe) để được phép lái một hoặc một số loại xe cơ giới.
Theo quy định tại khoản 1 Điều 58 Luật Giao thông đường bộ, người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định và “có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp”. Xe ôtô và xe máy (xe mô tô) là hai loại xe khác nhau nên khi điều khiển loại xe nào phải có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe đó.
Do đó, không thể dùng giấy phép lái xe ôtô thay thế cho giấy phép lái xe máy. (Trường hợp người điều khiển đã đủ điều kiện điều khiển nhiều loại xe cơ giới thì có thể tích hợp trong cùng một Giấy phép lái xe để sử dụng chung, tuy nhiên, việc sử dụng chung như vậy cũng có thể có bất tiện trong trường hợp bị giữ giấy phép lái xe do vi phạm hoặc giấy phép lái xe bị hư hỏng, mất mát…).
Nếu người điều khiển xe môtô và các loại xe tương tự xe mô tô không mang theo Giấy phép lái xe thì bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng (theo điểm c khoản 2 Điều 21 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP).
Trường hợp điều khiển xe môtô có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe môtô mà không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp thì bị phạt từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng (khoản 5 Điều 21 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP).
Trường hợp điều khiển xe môtô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên mà không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp; có Giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển hoặc đã hết hạn sử dụng từ 6 tháng trở lên thì bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng (điểm a, b khoản 7 Điều 21 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP).

HÃY GỌI 1900 6280
ĐỂ NGHE LUẬT SƯ TƯ VẤN

Nội dung tư vấn trên website chỉ mang tính tham khảo, cần Luật sư tư vấn chi tiết quý khách vui lòng gọi 1900 6280
 

Để nghe Luật sư tư vấn

19006280

Trước hết Công ty Luật Bách Dương xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng nhất!Với khẩu hiệu "An toàn pháp lý - Nền tảng thành công!" Trong quá trình hoạt động chúng tôi đã nhận được nhiều sự tin tưởng từ các quý khách hàng trên phạm vi cả nước. Tuy nhiên một số thông tin chi tiết và các loại hình dịch vụ pháp lý được Công ty chúng tôi cung cấp thì không phải khách hàng nào cũng biết đến,...

Chi tiết