Đoàn Luật Sư Thành Phố Hà Nội TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG
Hotline 1900 6280

Cách đòi quyền nuôi con khi chồng cũ đã ngăn cản quyền thăm gặp

Đăng lúc: Thứ năm - 15/03/2018 11:51 - Người đăng bài viết: Vũ Văn Toàn
Cách đòi quyền nuôi con khi chồng cũ đã ngăn cản quyền thăm gặp. Đôi vợ chồng đã nộp đơn xin thuận tình ly hôn và được tòa án chấp nhận cách đây vài năm. Khi làm thủ tục, người vợ có nguyện vọng nuôi cả hai con nhưng chồng không đồng ý và nhận nuôi con. Vì chủ quan nên trong bản thỏa thuận không ghi rõ chế độ chăm sóc, thăm nuôi con nên anh chồng cũ đã gây khó dễ khi người mẹ muốn thăm. Chồng cũ do công việc đi làm suốt ngày nên thời gian chăm sóc con và dạy dỗ con hạn chế. Người chồng cũ có quyền không cho người mẹ đến thăm con hay không? Bây giờ, muốn được nuôi con có được không, thủ tục thế nào?
Điều 82 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn như sau:
“1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.
2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.
3. Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở…”.

Bên cạnh đó, điều 83 quy định cha, mẹ trực tiếp nuôi con cùng các thành viên gia đình không được cản trở người không trực tiếp nuôi con trong việc thăm nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.
Theo các quy định vừa trích dẫn ở trên, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở. Do đó, việc chồng cũ gây khó dễ khi bạn đến thăm, đón con là vi phạm pháp luật.
* Về việc thay đổi người nuôi con sau ly hôn
Điều 84 quy định về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn như sau:
“1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 điều này, tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.
2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:
a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;
b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.
3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 7 tuổi trở lên.
4. Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.
5. Trong trường hợp có căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều này thì trên cơ sở lợi ích của con, cá nhân, cơ quan, tổ chức sau có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con:
a) Người thân thích;
b) Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình…”.

Do đó, trong trường hợp này nếu bạn muốn được nuôi cả hai con thì có thể nộp đơn xin thay đổi người trực tiếp nuôi con đến Tòa án có thẩm quyền để đề nghị giải quyết (kèm theo đơn bạn có thể cung cấp các tài liệu, chứng cứ để chứng minh yêu cầu của bạn là có căn cứ như: bản chứng minh thu nhập của bạn và chồng cũ, chứng cứ về việc chồng bạn thường xuyên đi làm và không chăm sóc tốt cho con…).
Tòa án sẽ xem xét các điều kiện nuôi con của hai bên, cả nguyện vọng của con bạn (nếu cháu bé từ đủ 7 tuổi trở lên), tình hình thực tế và các quy định của pháp luật để quyết định.

HÃY GỌI 1900 6280
ĐỂ NGHE LUẬT SƯ TƯ VẤN

Nội dung tư vấn trên website chỉ mang tính tham khảo, cần Luật sư tư vấn chi tiết quý khách vui lòng gọi 1900 6280
 

Để nghe Luật sư tư vấn

19006280

Trước hết Công ty Luật Bách Dương xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng nhất!Với khẩu hiệu "An toàn pháp lý - Nền tảng thành công!" Trong quá trình hoạt động chúng tôi đã nhận được nhiều sự tin tưởng từ các quý khách hàng trên phạm vi cả nước. Tuy nhiên một số thông tin chi tiết và các loại hình dịch vụ pháp lý được Công ty chúng tôi cung cấp thì không phải khách hàng nào cũng biết đến,...

Chi tiết