Đoàn Luật Sư Thành Phố Hà Nội TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG
Hotline 1900 6280

Từ chối yêu cầu thi hành án quyết định của Tòa án làm phát sinh gì không?

12/01/2018 15:24
Câu hỏi
Từ chối yêu cầu thi hành án quyết định của Tòa án làm phát sinh gì không? Quyết định công nhận thuận tình ly hôn và sự thoả thuận của các đương sự. Nguyên đơn: Chị Trang; Bị đơn: anh Hoàng. Quyết định đã ghi:"2. Sự thoả thuận của các đương sự cụ thể như sau:- Về con chung: Chị Trang và anh Hoàng công nhận vợ chồng có 01 con chung là cháu Khoa, sinh ngày 20/3/2014. Nay ly hôn, theo thoả thuận hai bên là giao cháu Khoa cho chị Trang trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục cho đến khi cháu Khoa đủ 18 tuổi. Anh Hoàng tự nguyện cấp dưỡng tiền nuôi con hàng tháng là 2.500.000đ kể từ tháng 8/2015 đến khi cháu Khoa đủ 18 tuổi. Anh Hoàng có quyền đi lại, thăm nom con chung, không ai có quyền ngăn cản... và án phí". Chị Trang có đơn yêu cầu anh Hoàng giao cháu Khoa chăm sóc, nuôi dưỡng, nhưng cơ quan thi hành án không ra quyết định thi hành án theo đơn yêu cầu mà cho rằng: Không có đối tượng, người phải thi hành án trong việc giao con theo điểm a khoản 5 Điều 31 Luật Thi hành án dân sự nên không ra quyết định thi hành án. Như vậy có đúng không?

Trả lời
 

Để nghe Luật sư tư vấn

19006280

Trước hết Công ty Luật Bách Dương xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng nhất!Với khẩu hiệu "An toàn pháp lý - Nền tảng thành công!" Trong quá trình hoạt động chúng tôi đã nhận được nhiều sự tin tưởng từ các quý khách hàng trên phạm vi cả nước. Tuy nhiên một số thông tin chi tiết và các loại hình dịch vụ pháp lý được Công ty chúng tôi cung cấp thì không phải khách hàng nào cũng biết đến,...

Chi tiết