Đoàn Luật Sư Thành Phố Hà Nội TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG
Hotline 1900 6280

Khi nào kê biên nhà ở của người phải thi hành án

30/11/2017 10:31
Câu hỏi
Khi nào kê biên nhà ở của người phải thi hành án? Chấp hành viên xác minh thấy người phải thi hành án có tài sản gồm: 250 m2 đất ở nông thôn thuộc thửa số 75, tờ bản đồ 81, tọa lạc tại Thôn T, xã E, huyện S, tỉnh P đã được UBND huyện S cấp Giấy CNQSD đất năm 2010 cho vợ chồng bà Nguyễn Thị L. Trên đất có 01 ngôi nhà tường xây gạch, mái lợp ngói, nền tráng xi-măng, có diện tích xây dựng (5 x 6) m-nhà ở chưa đăng ký quyền sở hữu. Căn cứ Điều 111 của Luật thi hành án dân sự, ngày 18/8/2015 Chấp hành viên Chi cục THADS huyện S, tỉnh P ra Quyết định số 07/QĐ-CC.THA cưỡng chế kê biên quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền trên đất của vợ chồng bà Nguyễn Thị L; Ngày 24/8/2015, Viện KSND huyện S ban hành Kháng nghị số 133/KN-KSTHA kháng nghị quyết định cưỡng chế do Chấp hành viên căn cứ điều 111 của Luật thi hành án dân sự quy định về kê biền quyền sử dụng đất để ra quyết định cưỡng chế là không đúng. Trường hợp này Chấp hành viên phải căn cứ Điều 95 của Luật thi hành án dân sự quy định để ra quyết định kê biên nhà ở và quyền sử dụng đất gắn liền với nhà ở. Viện kiểm sát huyện S yêu cầu Chi cục THADS huyện S phải thu hồi Quyết định kê biên quyền sử dụng đất. Hỏi trường hợp trên Chấp hành viên phải áp dụng quy nào để ra Quyết định kê biên tài sản của người phải thi hành án? Tôi rất mong được sự giúp đỡ và tư vấn của Ban tư vấn pháp luật, Xin chân thành cảm ơn! (Gửi bởi Quý Phước - Đồng Nai)

Trả lời
 

Để nghe Luật sư tư vấn

19006280

Trước hết Công ty Luật Bách Dương xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng nhất!Với khẩu hiệu "An toàn pháp lý - Nền tảng thành công!" Trong quá trình hoạt động chúng tôi đã nhận được nhiều sự tin tưởng từ các quý khách hàng trên phạm vi cả nước. Tuy nhiên một số thông tin chi tiết và các loại hình dịch vụ pháp lý được Công ty chúng tôi cung cấp thì không phải khách hàng nào cũng biết đến,...

Chi tiết