Đoàn Luật Sư Thành Phố Hà Nội TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG
Hotline 1900 6280

Kê biên tài sản đã chuyển nhượng có đúng không

08/12/2017 11:02
Câu hỏi
Kê biên tài sản đã chuyển nhượng có đúng không? Ngày 01/8/2011, Tòa án huyện V xét xử tuyên ông A phải trả cho ông B số tiền 100.000.000đ. Ngày 01/9/2011, ông B có đơn yêu cầu THA. Quá trình giải quyết CHV xác định ông A có 01 mảnh đất chưa được cấp GCNQSD đất, nhưng mảnh đất trên thuộc diện đủ điều kiện cấp và ông A đã có đơn xin cấp GCNQSD đất. CHV đã làm đủ các thủ tục cần thiết xác minh được biết ngày 25/9/2011 ông C có trình bày là đã mua lại mảnh đất trên từ ông A, thủ tục chuyển nhượng chỉ làm giấy viết tay, không có công chứng và chứng thực của cơ quan có thẩm quyền. CHV đã tiến hành các thủ tục để kê biên mảnh đất trên. Sau khi kê biên bán đấu giá, ông C đã không giao đất, CHV đã đề nghị cưỡng chế giao QSD đất cho người trúng đấu giá. Quá trình họp bàn cưỡng chế, có đại diện TAND, VKSND, Chủ tịch UBND huyện là Trưởng Ban chỉ đạo THA. Trưởng Ban chỉ đạo THA có ý kiến do CHV không có công văn ngăn chặn nên đã để đương sự bán tài sản vì vậy không đồng ý cưỡng chế, đại diện TAND có ý kiến giấy mua bán viết tay vẫn có hiệu lực, đại diện VKS đề nghị xem xét lại hồ sơ. CHV đã đưa ra quan điểm là việc kê biên là đúng quy định của luật dân sự, Luật Đất đai, Điều 146 Nghị định 181/2004NĐ-CP ngày 29/10/2004 hướng dẫn về hợp đồng chuyển nhượng QSD đất, Luật THADS, thông tư 14. Tuy nhiên, Trưởng Ban chỉ đạo đã kết luận không đồng ý cưỡng chế giao QSD đất cho người trúng đấu giá. Hiện tại người trúng đấu giá đã có đơn khiếu nại việc CHV không giao tài sản trúng đấu giá cho mình. Đề nghị cho biết việc kê biên như trình bày trên có đúng quy định không và hướng xử lý như thế nào?

Trả lời
 

Để nghe Luật sư tư vấn

19006280

Trước hết Công ty Luật Bách Dương xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng nhất!Với khẩu hiệu "An toàn pháp lý - Nền tảng thành công!" Trong quá trình hoạt động chúng tôi đã nhận được nhiều sự tin tưởng từ các quý khách hàng trên phạm vi cả nước. Tuy nhiên một số thông tin chi tiết và các loại hình dịch vụ pháp lý được Công ty chúng tôi cung cấp thì không phải khách hàng nào cũng biết đến,...

Chi tiết