Đoàn Luật Sư Thành Phố Hà Nội TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG
Hotline 1900 6280

Chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ nghỉ sinh con là đúng hay sai

25/11/2017 06:25
Câu hỏi
Chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ nghỉ sinh con. Vợ tôi hiện đang làm việc, vẫn trong thời gian hợp đồng xác định thời hạn là 1 năm.đến tháng 12/2016 là hết hợp đồng. Vợ tôi đang mang bầu dự sinh là cuối tháng 6/2016. Do việc cắt giảm nhân sự từ phía công ty nên sau thời hạn 1 năm hợp đồng kia thì công ty không gia hạn hợp đồng tiếp đối với vợ tôi nữa. Công ty vẫn thực hiện chế độ thai sản 6tháng với vợ tôi trong thời gian nghỉ sinh. Tôi muốn hỏi là trong trường hợp của vợ tôi, thì công ty có vi phạm vào điều 158 Bộ luật lao động hay không? Trích: Điều 158. Bảo đảm việc làm cho lao động nữ nghỉ thai sản Lao động nữ được bảo đảm việc làm cũ khi trở lại làm việc sau khi nghỉ hết thời gian theo quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 157 của Bộ luật này; trường hợp việc làm cũ không còn thì người sử dụng lao động phải bố trí việc làm khác cho họ với mức lương không thấp hơn mức lương trước khi nghỉ thai sản?

Trả lời
 

Để nghe Luật sư tư vấn

19006280

Trước hết Công ty Luật Bách Dương xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng nhất!Với khẩu hiệu "An toàn pháp lý - Nền tảng thành công!" Trong quá trình hoạt động chúng tôi đã nhận được nhiều sự tin tưởng từ các quý khách hàng trên phạm vi cả nước. Tuy nhiên một số thông tin chi tiết và các loại hình dịch vụ pháp lý được Công ty chúng tôi cung cấp thì không phải khách hàng nào cũng biết đến,...

Chi tiết