Đoàn Luật Sư Thành Phố Hà Nội TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG
Hotline 1900 6280

Chế độ khi nghỉ hưu trước tuổi do tinh giảm biên chế

25/11/2017 23:19
Câu hỏi
Chế độ khi nghỉ hưu trước tuổi do tinh giảm biên chế. Xin kính chào Luật sư! Tôi là nam, sinh tháng 6 năm 1961. Tôi tham gia công tác và đóng bảo hiểm từ 12/1980 đến nay. Tuy nhiên, vào thời gian từ 11/1992 đến 9/1995 do hoàn cảnh và điều kiện công tác tôi có nghỉ tự túc và không tham gia đóng bảo hiểm xã hội cho mãi đến tháng 10/1995. Khi tiếp tục trở lại công tác, tôi đã tiếp tục tham gia đóng BHXH liên tục cho đến nay. Khi Nghị định 108/2014/NĐ-CP ngày 20/11/2014 của Chính phủ về chính sách tinh giản biên chế có hiệu lực thi hành, cơ quan đã có kế hoạch tinh giản biên chế và tôi là đối tượng được hưởng chính sách về hưu trước tuổi vào 6/2018. Cho tôi xin phép được hỏi quí Công ty như sau:
1. Trường hợp của tôi có thể áp dụng Khoản 2 Điều 8 của Nghị định 108/2014/NĐ-CP ngày 20/11/2014 và Khoản 4 Điều 5 của Thông tư số 01/2015/TTLT-BNV-BTC ngày 14/4/2015 hay không?
2. Do bị gián đoạn về thời gian tham gia đóng BHXH nên việc tính thời gian đóng BHXH trong 20 năm đầu có ảnh hưởng đến việc vận dụng điểm b Khoản 1 Điều 5 Chương II Thông tư số 01/2015/TTLT-BNV-BTC ngày 14/4/2015 “Được trợ cấp 05 tháng tiền lương cho 20 năm đầu có đóng đủ bảo hiểm xã hội” hay không? Xin trân trọng cảm ơn quí Công ty!

Trả lời
 

Để nghe Luật sư tư vấn

19006280

Trước hết Công ty Luật Bách Dương xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng nhất!Với khẩu hiệu "An toàn pháp lý - Nền tảng thành công!" Trong quá trình hoạt động chúng tôi đã nhận được nhiều sự tin tưởng từ các quý khách hàng trên phạm vi cả nước. Tuy nhiên một số thông tin chi tiết và các loại hình dịch vụ pháp lý được Công ty chúng tôi cung cấp thì không phải khách hàng nào cũng biết đến,...

Chi tiết